Tìm hiểu về real-time text editor

• Chào mọi người,
    Tình hình là e lượn lờ xem trong forum nhưng không thấy bài nào các bác nói về realtime.
    Tiện đây em mới học nodejs và muốn làm 1 trình soạn thảo đơn giản hoạt động theo thời gian thực.
    Giống với ví dụ này.
    https://www.youtube.com/watch?v=g1ICHkdMYoE
    Ở decription có thấy nó trỏ về repo y-richtext, nhưng e đọc vẫn không hiểu lắm. Các bác có thể phân tích cái repo này giúp e đc không ạ?
    E cũng có thấy bộ etherpad, cũng viết bằng nodejs nhưng mà có vẻ cao siêu quá, tìm hiểu thì hơi quá tầm :P

• Bạn thử mô tả khái niệm real-time text editor hay trình soạn thảo đơn giản hoạt động theo thời gian thực là sao xem ?
    Còn cái repos kia có vẻ là 1 js lib phía client chứ k phải nodejs đâu.

• @CodeConCat

• Theo em thì nó có thể được sử dụng bởi nhiều người dùng đồng thời, bắt sự kiện theo thời gian thực, 1 client gõ như thế nào thì các client khác cũng hiển thị như vậy luôn.
    • Em tưởng quilljs là cái lib từ phía client thôi :P

• Nếu bạn k yêu cầu gì quá phức tạp thì mình nghĩ Firebase chắc là đủ cho yêu cầu của bạn. Nó cũng khá dễ để implement nữa.

Trong examples của nó có Firepad, bạn có thể tham khảo.

• "Firepad uses Firebase as a backend, so it requires no server-side code. It can be added to any web app by including a few JavaScript files"
    Vậy là firepad không cần server luôn à bác? chỉ cần kết nối với db firebase với thêm mấy file js kia vào thôi ạ?
    Vậy nếu muốn tìm hiểu cách làm thì tìm hiểu ở firepad.js à bác?

• Firebase is a real-time cloud data service

Dùng làm mấy cái side-project như thế này thì được, chứ k biết production thì thế nào.
    Bạn tìm hiểu sách sử dụng Firebase rồi làm thôi, k cần hoàn chỉnh, chỉ cần chạy được thôi, chứ đọc source code của Firepad thì chắc k khả thi rồi.
    Bạn có thể tham khảo Firebase-example.html, chạy file với 2 trính duyệt, 2 tab khác nhau rồi gõ gõ.

• @CodeConCat
    Em thử hồi trưa rồi bác ạ :)))
    Vậy thì cái này chẳng cần phải tạo server gì cả bác nhỉ?

Log in to reply