Thắc mắc về MQTT và Socket.io

• Mình đang muốn làm một dự án về IOT - Embedded, và mình đang không biết nên sử dụng module nào để xây dựng server có khả năng truyền gửi dữ liệu real time. Theo mình tìm hiểu thì theo mình thấy chức năng của 2 cái cũng khá tương đồng nhau, cơ mà mqtt thì nó hơi phức tạp hơn so với socket vì có thêm các định nghĩa về subcribe, publish, QoS, Retain,... mà mình cũng chưa hiểu rõ lắm (Có thể do mình chỉ biết Socker.io nên thấy MQTT hơi phức tạp).

Người hướng dẫn mình làm Project thì khuyên mình nên tìm hiểu và làm với Mqtt cơ mà mình không hiểu sao lại bỏ qua Socket.io. Cho mình hỏi là sự khác biệt của hai cái này với và nên sử dụng cái nào để phục vụ project của mình ???

• @Huya-Tran
    MQTT được tạo ra với ưu điểm là nhẹ, tiết kiệm băng thông của mạng. Cho nên nếu bạn cần trao đổi dữ liệu giữa low-end device, như board mạng nhúng, đường truyền chậm thì MQTT là giải pháp phù hợp.

Socket.io là dành cho web, device phải hỗ trợ websocket. Trên điện thoại bạn phải cài thư viện HTTPClient để có thể kết nối web socker server. Thông thường thì nó nặng hơn và tốn nhiều tài nguyên hơn, CPU, Memory,...

papa elf

2

• Ok cảm ơn bạn đã tư vấn :)

Log in to reply