Cache variables in memory

• Chào mọi người ở đây có ai dùng qua module nào có thể cache variable trên memory ko ạ, kiểu như biến toàn cục trong javascript ấy, có thể truy cập ở bất cứ file js nào, mình tìm hiểu qua thấy 2 cái module là node-cache(400+ star) và memory-cache(700+ star) không biết cái nào hơn. Ai dùng qua chưa hay từng có kinh nghiệm phần này ko ạ tư vấn giúp mình với

• Global Moderator

@Lê-Duy-Trung Nếu bạn muốn sử dụng được luôn mà ko cần khởi tạo đối tượng (sử dụng toán tử new) thì nên dùng memory-cache có vẻ tiện hơn. Với node-cache thì có nhiều options với api hơn cho bạn lựa chọn, ví dụ như lấy nhiều giá trị cùng 1 lúc mget, ... tùy nhu cầu của bạn mà quyết định sử dụng cái nào.

Nhân tiện đây mình cũng viết 1 thư viện node cache, tên là kiper. Một số tính năng mới mình thêm vào:

• Lấy đối tượng được cache theo tiêu chí mà giá trị nó mang
    • Xóa đối tượng cache không được sử dụng trong 1 thời gian timeout.
    • Theo dõi đối tượng cache thay đổi giá trị của nó

Bạn tham khảo thêm bài mình giới thiệu ở đây về Kiper:

Tech-nông
    Profile: about.me/vunb
    Github: github.com/vunb
    Twitter: @nhubaovu

0

• @Vũ hay đấy mình sẽ thử xem sao, thank bạn!

• Redis là cache memory nhanh nhất trên thị trường ..

• @Nam-Nguyen26.
    Redis có lẽ không nhanh nhất đâu bạn ơi. Memcached hoặc mấy loaị cached xuống memory trực tiếp có một số cái nhanh hơn mà. Mình thấy Redis dùng cache bình thường + socket adapter + (maybe Queue Jobs). Nó cũng có vấn đề về ăn tài nguyên. Với chết bất đắc kì tử mà.

Log in to reply