cần ? server cho nodejs

• ae cho hỏi để chạy nodejs cần bao nhiêu server ,tại mình thấy cần 1 cái cho nginx ,1 cái cho nodejs , 1 cái mongodb , ko biết mình gộp cái nào lại dc nhỉ chứ chả lẽ chạy 3 cái riêng

• Bạn cần bao nhiêu máy vi tính để chạy tất cả thứ trên, server thì cũng là máy vi tính ( mà của người ta thôi )

• bạn kiếm con vps tối thiểu 512mb vì môngdb ít nhất cũng 80mb ram rồi nodejs thì tùy source nểu ít dùng lib thì 100mb ngnix nữa . bạn có thể sử dụng heroku để demo thử rồi sau đó triễn kgai vps good luck !☺

• Global Moderator

Tất cả chỉ cần một thôi bạn nhé, những cái đó sẽ chạy ở port khác nhau. Để hiểu kỹ hơn thì bạn có thể tự cài ubuntu rồi cài trên đó nhé, sau đó khi quen rồi thì có thể thuê một VPS giá rẻ cỡ 512MB - 5$/tháng trên digitalocean để vọc =)

•                       /  Node.js server  \          /  Database (e.g. Mongo, Postgres, etc)
    Load Balancer (Nginx)  <--> Node.js server    <-->    Socket.io message queue (Redis)
                          \  Node.js server  /          \  Session store (Redis, Mongo, etc.)            

• @tung ủa vậy diễn đàn mình xài duy nhất 1 server thôi ah

• The one love with javascript

@hpplcc uh bạn, hiện tại ko có nhiều traffic dùng 1 server thôi.
    Còn build load balancer thì mô hình mình gửi bên trên rồi đó. Mỗi 1 nhánh là 1 VPS

• Mình 1 server chạy cả 3, còn hệ thống lớn có thể chia 3 vps ^^ .

• nếu đã đến mức phải load balancer thì sao lại mỗi loại một con, riêng node phải ít nhất 2 con. chưa kể nếu traffic lớn thì con balancer hoặc con dns cũng phải to lên nữa

Log in to reply