Bản chất của Node.js là gì (newbie)

• Mình đã tìm hiểu về Node.js được một thời gian nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm về nó. Mình có một số thắc mắc

• Node.js dùng làm gì, để thiết kế trang web hay làm app offline
    • Một trang web Node.js có bao gồm mấy file .html, .css không, hay có thể kiểu echo "<div>... gì đó"; giống PHP
    • Có phải những game multiplayer HTML5 như các game .io được làm bằng Node.js không, tại mình search google cách làm game multiplayer thì cần có Node.js, Websocket...
    • Mình muốn làm game 2-player để chơi với thằng bạn qua Internet thì phải làm sao?
      Mình có đọc là phải host trang web, mình đã thử mở port (firewall), mà không biết thằng bạn phải truy cập đâu, ip là cái nào, có phải là cái trên trang ipinfo.io không?

• @Uahnbu-Tran

1. NodeJS - Là phiên bản javascript chạy được trên OS (có install node). Nó có thể làm được nhiều thứ. Server, Web app, Mobile, VR, ... etc.
    2. HTML/CSS/JS là cơ bản của 1 trang web. Cái này chả liên quan gì đến NodeJS. Nếu muốn hiểu thì cư search web development xem coi có những gì.
    3. NodeJS support phần interface realtime rất tốt. Thành ra dùng nó làm game ez chứ k phải cần có nó. Mà là dùng nó dễ dev hơn.
    4. Bạn nên tìm hiểu cơ bản nhất về Networking.
      P/S: Google kĩ hơn lại nhé. Đa số đều có trả lời trên google.

Sent from Rodgers Zone!!!

1

• Nodejs là một phiên bản javascript chạy phía server side. chạy trên chrome v8 engine. java script này gọi tầng dưới làm nhiệm vụ thực thi được viết bằng c++nên hiệu năng khá cao.

Log in to reply