Framework nào tối ưu và tiết kiệm thời gian cho việc làm Web?

• Global Moderator

Xin chào mọi người,
    Để Forum thêm phần náo nhiệt và cũng là để trả lời cho thắc mắc của khá nhiều bạn, hôm nay mình xin mạn phép thay mặt 500 anh em của mình (trong đó có cả mình nữa :v) xin hỏi các vị sư huynh tiền bối về vấn đề: Framework Nodejs nào tối ưu và tiết kiệm thời gian nhất cho việc làm web?
    Hiện tại thì mình đang làm việc với Express, thời gian đầu thì khá thích nhưng khi đi sâu thì lại thấy nó khá cồng kềnh và tốn thời gian vì phải đi cài từng Module một =))).
    Mọi người và các anh chị em cô bác cho mình/em/cháu xin ý kiến với ạ :D
    Mình/em/cháu xin cám ơn nhiều ạ! :3

• mình đang dùng Sailsjs :) cũng thấy hài lòng.

• yep, mình cũng thấy sails khá ổn, bạn nên thử qua xem

• Meteor cũng khá thú vị :D

Love the life you live, live the life you love !

1

• @johnathan đã nói trong Framework nào tối ưu và tiết kiệm thời gian cho việc làm Web?:

Meteor cũng khá thú vị :D

Theo mình thì meteor hợp làm webapp hơn là làm web. Vì nó sinh ra cũng để làm realtime webapp mà. Làm web với meteor thì sẽ khá mệt với vụ search engine 😂

• Global Moderator

Mình/em/cháu xin cám ơn nhiều ạ! :D

• Meteor-angular điểm danh :|

• Mình thấy dùng meteor làm webapp ổn, kết hợp UI tốt tạo ra các sản phẩm có UX rất tốt, support cả phía front-end và back-end đều ổn, xây dựng webapp realtime thuận tiện, tài liệu/cộng đồng support/kho packages cũng mạnh nữa.
    Dự án game trước đội mình có dùng sails.js xây dựng backend cho chế độ chơi realtime multiplayer cũng rất cool, orm waterline tiện lợi, tích hợp sẵn socket.io.

• Thứ nhất, bạn đừng quá thần thánh hóa các fw, dù sao thì nó cũng chỉ là công cụ cho bạn thôi; tuy là dùng nó sẽ nhanh và dễ phát triển ứng dụng hơn nhưng chắc chắn sẽ không tránh khỏi vấn đề cồng kềnh. Đó là lý do thằng expressjs nó tách riêng các module ra để cho ai có nhu cầu gì mới dùng, cũng như để dẽ dàng trong việc update sau này.
    Thứ hai nữa đó là đừng nghĩ cứ dùng node là phải realtime hay hệ thống lớn. Để phát triển ứng dụng lớn thì trước mắt cứ xây ứng dụng dùng được đi đã. Mà xây ứng dụng dùng được cũng không dễ, có sự khác biệt rất lớn giữa dùng được và dùng tốt, trong khi để ứng dụng của bạn có thể chạy tốt thì chọn fw không phải tất cả. Bạn phải cố để hiểu được fw, hiểu ngôn ngữ và nắm rõ được work flow của ứng dụng.
    Quan điểm của mình thì chọn fw gần với nhu cầu của dự án hiện tại. Làm một thời gian sẽ hiểu fw và xât dựng được bộ thư viện cho riêng mình thì về sau làm rất nhanh. Biết nhiều, dùng nhiều fw không bằng biết ít mà có thể dùng tốt, dùng linh hoạt, đa dạng...
    ps. thằng express đã join và nodejs org, nó sẽ được support kỹ thuật sâu hơn, sẽ được modify để có performance tốt hơn nên dùng nó thì sẽ được đảm bảo lâu dài nhé

• Tiện ở đây các bác cho em hỏi là em muốn làm chức năng Chart cho Admin của web site . Web em bao gồm post, blog, gallery thif nên thống kê ntn để show ra chart.Em dùng mongodb

• Đề xuất thằng strongloop thấy tính năng khá ngon.
    Ps: Chưa dùng nó bao giờ 😆

• Espresso

Mình đã dùng strongloop/loopback để phát triển dự án, mình thấy nó có giao diện trực quan (swagger) và hỗ trợ rất nhiều tính năng. Hiện tại đã có bản 3.0. Các bạn có thể tìm hiểu vì nó cũng khá hay nhưng cũng phải bỏ một khoảng thời gian để làm quen vì còn mới và chưa được nhiều người dùng rộng rãi.

• Sailor

Mình dùng cả 2: Sails và Strongloop, thấy cả 2 đều ngon lành. Nếu hệ thống thiên về cung cấp API thì nên dùng Strongloop

• Global Moderator

Mình dùng qua cũng nhiều framework rồi. Thích nhất là SailJSLoopBack (StrongLoop) :D

• framework me ☺

• @katanhich Ủa sails API cũng excellent mà bạn :)

• Sailor

@Song-Pham Về API thì mình thấy Strongloop có phần nhỉnh hơn, hỗ trợ sẵn swagger, nó là thuần API luôn đấy

• Dùng framework nào tối ưu và tiết kiệm do lập trình quen framework nào hay không thôi. Mình thì hay dùng CI, khá ok

• Mọi người có tài liệu về SailJS hoặc LoopBack không cho em xin với!

• Sailor

Tiêu chí tiết kiệm thời gian thì 1 vote cho meteor

Log in to reply