Xin chia sẻ kinh nghiệm học Node.js,vì em đang cảm thấy thấy bế tắc

• Dear mọi người, em tự học Node.js đc 1 tháng r, cũng biết dùng qua qua express r,
    cái app lớn nhất vừa viết là todoList kết nối với Database :s
    Điều em hiện gặp phải chắc cũng nhiều bạn đã và từng gặp . Là cái node này nó có nhiều module quá, mà mấy module em áp dụng được thì cũng toàn xem tuts, gặp module lạ cái là chết chả biết dùng nó thế nào, lôi doc trên trang npm ra đọc thì cũng mù mờ,nhiều khi module còn chả viết nó dùng để làm gì, còn nhìn code của nó mình còn chả hiểu nó làm gì mà ra được như thế,như thế. Có ai cho em xin 1 chút kinh nghiệm với node ko .VD:
    -bắt đầu khi gặp vấn đề là phải tìm module như thế nào
    -đọc doc của nó thì phải đọc nó ra sao(kinh nghiệm)
    -và hơn cả là bản chất của lập trình node.js là gì? có phải mình cứ stuck là lên mạng kiếm module mà ráp vào hay ko
    Nhiều khi em cảm thấy ko biết mình đang đứng ở đâu nữa :s

• @Nguyễn-Trung-Đức Mình cũng thấy nó lơ mơ sao ấy :).
    Thấy khác PHP trước làm việc quá.
    Các bác có KN rất mong chỉ bảo đường lối với.

• Vd: cần chức năng upload file. search google: Nodejs upload file.
    Nếu dùng chung với express thì thêm chữ express vào-> Nodejs upload file.

Khi ra 1 list module, xem qua từng cái. Cái nào nhiều Star, có ví dụ và docs API.

Đọc docs thì xem API của nó, xem có hàm gì nhiều, dùng làm sao, làm thử 1 vd.

Thấy ok rồi, thì đưa vào app của mình.

Bản chất của Nodejs là Enviroment + Javascript, là môi trường chạy javascript(chrome V8) + javascript, có thể nói là: Mang javascript chạy ở phía server(nói để hình dung thôi, còn tùy hệ thống nó ở vị trí nào). Còn khi bí khi làm nếu tìm dc thư viện thì dùng ko thì tự viết cũng được ^^.

• @dhhieu113 vì em thấy khi làm nodejs nó ko còn là code logic nữa mà nó như kiểu trò chơi lắp ráp,mỗi module là 1 bộ lắp ráp,khi mình muốn có thêm chức năng gì cho app thì mình lại phải học cú pháp(cách lắp ráp) của module nó vào. Nhiều khi chỉ biết lắp theo hướng dẫn, chả biết làm sao nó lại ra đc như thế :s

• @Nguyễn-Trung-Đức đã nói trong Xin chia sẻ kinh nghiệm học Node.js,vì em đang cảm thấy thấy bế tắc:

@dhhieu113 vì em thấy khi làm nodejs nó ko còn là code logic nữa mà nó như kiểu trò chơi lắp ráp,mỗi module là 1 bộ lắp ráp,khi mình muốn có thêm chức năng gì cho app thì mình lại phải học cú pháp(cách lắp ráp) của module nó vào. Nhiều khi chỉ biết lắp theo hướng dẫn, chả biết làm sao nó lại ra đc như thế :s

Trời, bạn không thích "lắp ráp" thì bạn code từ đầu đi cho logic :)) Lắp ráp thì nhanh hơn, còn code từ đầu thì rất lâu. Bạn lựa chọn được mà.
    Mình cũng mới học nodejs được hơn một tháng.
    Đây là hai sản phẩm:
    New tab new word
    Vietnam beautiful girls

• @kanishi cũng chỉ tại mình đọc doc tiếng Anh hơi kém, bạn học làm từ nguồn nào đấy :3

• nodejs chủ yếu async bạn ạ nên sẽ hơi khó chỗ này bạn nên view document sẽ giúp ích cho babj

• Theo mình nghĩ, bạn nên đọc một số bài viết về bản chất của NodeJS
    Mình recommend 1 số bài viết của @Rikky của diễn đàn này trước kia
    Ngoài ra, bạn nên thử nghĩ ra một cái gì đó vừa học vừa làm sẽ thực tế hơn

• @kanishi bạn ơi 2 ứng dụng của bạn dùng nodejs để build thì có cần start server node ko nhỉ? mình cũng đang start với nodejs mà chưa biết làm cách nào để call function nodejs trên chrome extension.
    Mong bạn chỉ giáo :D
    Xin cảm ơn.

• @Dat-Tran-Quoc đã nói trong Xin chia sẻ kinh nghiệm học Node.js,vì em đang cảm thấy thấy bế tắc:

@kanishi bạn ơi 2 ứng dụng của bạn dùng nodejs để build thì có cần start server node ko nhỉ? mình cũng đang start với nodejs mà chưa biết làm cách nào để call function nodejs trên chrome extension.
    Mong bạn chỉ giáo :D
    Xin cảm ơn.

Có chứ bạn, mình start server node ở cổng 5000, bạn có thể thấy link của các trang mình dùng là http://cp.cam9.tv:5000/receiver.htmlhttp://cp.cam9.tv:5000/newword.html
    chrome extension thực ra chỉ là cái vỏ bọc, mình sẽ gọi hai link này, sau đó các button của hai link này sẽ gọi tới server bằng socket.io
    Mình sẽ viết hướng dẫn chi tiết nếu bạn hứng thú :D

• @kanishi đấy là server riêng của bạn đúng ko? mình lại cứ nghĩ bạn dùng engine gì đấy để run luôn trên trình duyệt :p
    Nếu bạn ko phiền thì guide cho mình với, mình thực sự rất muốn học hỏi :D
    Cảm ơn bạn nhé

Log in to reply