Tổng quan về CNTT cho các bạn mới tìm hiểu về lập trình

• TỔNG QUAN VỀ NGÀNH CNTT

Các bạn mới học bơi hết vào đây nhé, Topic này giải đáp tập trung các câu hỏi các bạn đang thắc mắc.
    Dưới đây là một số câu hỏi mà các bạn hỏi đi hỏi lại hàng trăm lần trong group, các bạn có thể tìm thấy câu tl bên dưới:

1. CNTT có những ngành gì?

CNTT có nhiều mảng, ngành, nhưng phổ biến nhất là
    Kỹ thuật phần mềm: Thiết kế phần mềm website hay các ứng dụng mobile, game ... tóm lại là lập trình viên
    An toàn thông tin: setup hệ thống mạng, bảo vệ dữ liệu hệ thống, xử lý sự cố, phân tích tìm lỗ hổng ...
    Thế muốn trở thành hacker thì học gì? Hack là can thiệp chỉnh sửa vào hệ thống, thay đổi cách hoạt động ban đầu của nó tùy mục đích.
    Thế nên muốn thành hacker thì phải giỏi lập trình, kiến thức mạng, phần cứng ... tốt nhất giỏi lập trình đã rồi tính.

2. Học lập trình ra trường làm gì?

Học lập trình thì khối thứ để làm, làm web, làm phần mềm, làm app mobile, game ...
    Cao cấp hơn là quản lý dự án (PM), đi khách (BA) ..., đánh thuê (freelancer) hoặc tự làm sản phẩm riêng.
    Yên tâm là Cái gì cũng ra tiền nhé. Học xong không có việc ra tiền thì cứ tìm đến ông Nam, xin được hết :)))

3. Không biết tiếng anh có học được lập trình không?

CÓ GÌ MÀ KHÔNG ĐƯỢC! quan trọng là ham tìm hiểu, không biết tiếng anh thì tìm mentor hướng dẫn bằng tiếng việt.
    Tiếng anh cần để mai này ae học cái mới cho dễ, nhiều tài liệu, thế nên biết thì tốt hơn. Chứ tiếng anh không phải rào cản, lý do để ngừng học lập trình.

4.Lập trình có yêu cầu bằng cấp không, học trường tư liệu có xin được việc

Cái này ae hỏi cả tỉ lần rồi. Giờ nó dựa vào năng lực để trả lương, ae kiến thức ít làm được ít thì tiền ít, làm tốt thì lương cao thế thôi.
    Không cần bằng cấp, chỉ cần ae giỏi thôi. Trường tư hay công quan trọng đầu ra các ae phải có kiến thức. Nếu có kiến thức mà không có việc thì quá vô lý. Đến gặp ông Nam, Tôi check thực lực biết ngay.

5. Em mới học lập trình thì có học được không

Được. Không cần giải thích nhiều. Dựa vào thực tế, Mình đào tạo quá nhiều ae mới học để đi làm ngay rồi, nên khẳng định là được.

6. Học CNTT cần những gì

Đam mê, có chút logic, cố gắng, Laptop, lộ trình chuẩn, cần có người hướng dẫn.

7. Cần những kỹ năng gì để đi làm.

THÁI ĐỘ, TRÁCH NHIỆM HẾT MÌNH VÌ CÔNG VIỆC, kiến thức, kỹ năng google, kỹ năng làm việc nhóm...

8. Máy tính nào đủ để học CNTT

Thiết bị tùy vào mục đích học tập. Cá nhân mình nghĩ mua để học tập đủ dùng thôi, sinh viên mới nhập học nên mua máy cũ tiết kiệm tiền, mai này biết mình thích gì thì đầu tư mua sau
    Mua cũ thì mua được máy cấu hình tốt vs chi phí rẻ hơn.
    Học web: thì mua máy ram 8GB, chip i5 là vừa tầm dùng ổn - Giá tầm 9tr quay đầu
    Học App Mobile: nếu thêm được ram thì sẽ ổn định 16GB, chip i5 - giá tầm 11tr quay đầu
    Một số khái niệm :
    Ram: bộ nhớ lưu trữ trên máy tính khi chạy, tắt đi thì mất, cái gì lưu trên ram thì đọc rất nhanh. Phần mềm chạy được đều cần Ram, nên để chạy nhiều phần mềm cùng lúc ổn định cần Ram nhiều
    Chip: tốc độ xử lý, chip cao thì xử lý càng nhanh và ngốn điện, có nhiều dòng chip tiết kiện pin, tạm thời i5 là đủ dùng
    Ổ cứng: HDD loại thường, SSD: ghi đọc nhanh, đắt hơn. VD: cứ cái gì tới dùng ổ cứng thì SSD sẽ vượt trội hơn hẳn
    Chẳng hạn khởi động máy siêu nhanh, mở chương trình nhanh, copy dữ liệu nhanh ...

ĐỊNH HƯỚNG LẬP TRÌNH

9. Học lập trình bắt đầu từ đâu, như nào

Thường: kiến thức trên trường học nền tảng kiến thức máy tính cả các môn đại cương bắt buộc tốn ít nhất 3 năm + 4 tháng đồ án + 6 tháng thực tập => nhanh nhất 4 năm đi làm
    Với mình thì mình khuyên mọi người đi làm sớm lấy kinh nghiệm, vừa học vừa làm. Để làm được vậy thì nên như sau:
    Học đồng thời kiến thức bên ngoài, 2 tháng nền tảng + 3 tháng tập trung làm 1 ngôn ngữ + 1 tháng project => 6 tháng đủ đi làm ngay.
    Tất nhiên là để đạt được tốc độ trên thì cần có người hướng dẫn, chứ một mình không thể đạt được tốc độ trên được.
    Bỏ tiền đi học thêm là xứng đáng, đầu tư học cho bản thân kiến thức theo mình cả đời, từ kiến thức mới kiếm tiền sớm. Suy nghĩ xa một chút, chứ đừng lãng phí khoảng thời gian sinh viên an nhàn.
    Các bạn sẵn sàng bỏ gần trăm triệu + 4 năm đại học trong khi không biết mình có việc hay không, thay vì đó bỏ khoảng 15tr vào một trung tâm họ đào tạo kiến thức trong 6 tháng có thể đi làm ngay lại đắn đo?
    Mình không hướng các bạn không theo trường mà hãy đặt câu hỏi sao mình không học cả 2 bên. Kiến thức học được có thể giúp việc học trên trường dễ hơn, điểm cao hơn...
    Nếu các bạn sẵn sàng dành thời gian khoảng 4-6 tháng xác định học tập nghiêm túc thì đến Nodemy tìm ông Nam. Mình tự tin giúp các bạn có kiến thức đi làm được.

10. Nên học ngôn ngữ nào đầu tiên, học ra sao

Tùy quan điểm mỗi người, thường ae hay bảo học C. Nhưng chuẩn thì các bạn nên học Java. Mà thực tế học cái gì quen cái đấy, nên tập trung một ngôn ngữ thôi, học được concept cách tạo ra 1 sản phẩm mới quan trọng.
    Có concept thì mai sau học ngôn ngữ khác cũng thế. Mà để đi ra sản phẩm nhanh nhất thì ae nên theo Javascript(JS)
    JS học 1 có thể làm web, server, mobile ... đủ cả gọi là fullstack
    Chốt ae nào theo mình thì học JS.

11. Tài liệu học và nên học ở đâu.

Giờ 4.0 thông tin không thiếu trên internet, google, youtube có hết, có các course trên Udemy ...
    Mình có 1 channel về JS mọi người có thể follow, Nodemy: https://www.youtube.com/channel/UCMfiIOjAzHZ9vyoqNdcPvNA
    Đó là một phần thôi, như mình nói việc các bạn học kiến thức nhưng kinh nghiệm vận dụng khi đi làm lại là khác.
    Mình rất vui nếu các bạn có thể tự học được vì tự học là cần thiết với lập trình viên. Nhưng đổi lại có kiến thức sâu, hệ thống chuẩn để đi làm nhanh nhất thì mình khuyên chân thành nên xác định đầu tư đi học.
    Các bạn bỏ công sức, thời gian, tiền bạc thì nhất định sẽ được những thứ khác biệt so với các bạn khác. Yên tâm là vậy.
    Bạn nào có ở Hà Nội có thể qua trực tiếp Nodemy gặp mình trao đổi, mình cho các bạn trải nghiệm, 1 tuần các bạn sẽ thấy khác biệt hoàn toàn.

Nếu mọi người đọc đến đây vẫn còn thắc mắc thì các bạn để lại comment bên dưới, mình sẽ giải đáp. Ngoài ra mình có tạo 1 group trao đổi trên slack cho bạn nào thực sự quan tâm, mình sẽ tư vấn cho các bạn trên đó.
    Để tránh loãng group mọi câu hỏi tương tự hãy comment tập trung trong POST này, sẽ có người giải đáp cho bạn.

Link Slack trao đổi: https://join.slack.com/t/newworkspace-bgc9133/shared_invite/zt-i0wip3yr-rzcq_TCLe64t256xPBRpzA

Log in to reply