Cấu trúc chuẩn tên thư mục, tên file cho project nodejs

• Hi all,
    Hiện tại em đang chuẩn bị dev dự án với nodejs với dự kết hợp Node, angularjs, Expressjs, Mongo và các API lấy dữ liệu các bên #.

Đây là 1 dự án lớn và sẽ phát triển dài hơi, nhiệm cụ của nó là xây dựng có khuôn khổ từ các viết, đặt file, thư mục thông minh để sau này phát triển mở rộng cho nhiều dự án # kế thừa.

Bác nào có kinh nghiệm trong mảng này có thể chỉ bảo em chút k ạ?
    Em cảm ơn nhiều!

• Bạn có thể cài thử meteor, sailsjs, mean.io về xem rồi bắt trước cách tổ chức của nó.!

Đó là các Framework base-on Expressjs, thiết nghĩ nếu viết bằng Expressjs thì hơi tốn times. ^^.

• Global Moderator

@Đàm-Huy-Hiệu127 đã nói trong Cấu trúc chuẩn tên thư mục, tên file cho project nodejs:

Bạn có thể cài thử meteor, sailsjs, mean.io về xem rồi bắt trước cách tổ chức của nó.!

Đó là các Framework base-on Expressjs, thiết nghĩ nếu viết bằng Expressjs thì hơi tốn times. ^^.

Cứ vọc 1 vài framework ít nhiều tăng được chút +exp :))

Tech-nông
    Twitter: @nhubaovu
    Profile: about.me/vunb

1

• @Vũ Kiểu như xem các thư mục nó tạo đó( project structure_. vd:
    asset/
    api
    config
    task
    ...
    package.json
    bower.json

• Global Moderator

@Đàm-Huy-Hiệu127 đã nói trong Cấu trúc chuẩn tên thư mục, tên file cho project nodejs:

@Vũ Kiểu như xem các thư mục nó tạo đó

Đó gọi chung là mẫu thiết kế (Design Pattern) :D

Tech-nông

1

• Cái này là các boilerplate, không phải design pattern đâu. Bạn có thể tham khảo cái khung này :
    https://github.com/sahat/hackathon-starter

• Theo tìm hiểu của mình thì cách tổ chức của meanjs cũng khá OK (http://meanjs.org/)
    Nó tổ chức theo dạng module. Mỗi module đều có 3 thư mục

• server: code cho phần API (nodejs)
    • client: code cho phần frontend (sử dụng angularjs)
    • test: chứa các script để test (có thể bỏ qua)
      Ngoài ra còn có tiện ích yo generator để tạo ra các module nhanh chóng hơn

• Global Moderator

@Quốc-Cường cảm ơn Cường, có vẻ mình hơi lạc đề 1 chút :D

Tech-nông

1

• Hiện em tính dựng 1 mô hình thế này các bác ạ.

Mô hình này em học từ các hệ thống Framework PHP trước đó e thấy cũng thuận tiện, các bác có gì chỉ giáo e với nhá.
    Em cảm ơn!

Log in to reply