Hỏi: Kinh nghiệm đọc code cũ

• Chào mọi người !

Em đi làm được sếp giao nhiệm vụ đọc cái code hệ thống cũ của sếp viết bằng Visual Basic và em sẽ tự làm lại code mới bằng node.js. Vì hệ thống cũ tương đối lớn nên code cũng khá rắc rối mà em cũng không biết gì về VB cả, chỉ dựa vào sự tương đồng của VB với C# mà lần ra thôi.
    Nên em muốn hỏi là các anh có kinh nghiệm đọc code cũ gì hay không chia sẻ em với, em cũng đã ôm và đọc nó được 1 thời gian rồi mà có vẻ không trôi cho lắm.
    Em cảm ơn !

• Cái bạn cần đọc k phải là code của hệ thống cũ, bạn cần nắm rõ requirement của hệ thống, biết nó xử lý gì, có gắng convert hết VS thành NodeJs chắc sẽ khó hơn so với việc code lại từ đầu bằng NodeJs.

• Theo mình đọc code cũ nhanh & dễ hiểu nhất là nên refactor code

Ví dụ như đoạn nào code lặp nhiều thì tách ra 1 hàm, cố gắng hiểu nghiệp vụ, đặt tên lại biến, ...

Có mấy rules Code smell (code thối/lởm) có thể ko cần hiểu nghiệp vụ mà vẫn làm được như: long method, large class, switch case, if else, dead code (code thừa), ...

Ref: https://sourcemaking.com/refactoring

Chốt: Cố gắng làm code gọn đi là dần dần hiểu và đương nhiên cũng cần hiểu chút bussiness.

• @CodeConCat @Hung-Pham-Do Em cảm ơn 2 anh :D

Log in to reply