Node.JS for Dummy | Node.JS cho người Đần

• Lại yêu lại từ đầu nào

Xin chào newbie, một ngày đẹp trời, bạn nghe loáng thoáng thấy mấy câu kiểu:

Node.JS bây giờ bá đạo lắm

Mày code PHP làm gì, code Node.JS cho nó hợp xu thế

Node.JS là nhất, là vô đối, là đỉnh... blah bloh bleh....

Và thế là bạn sẽ google xem Node.JS là cái quái gì, ở Việt Nam thì có ai làm về nó không, v.v....
    Cuối cùng, cho dù cuộc đời có đưa đẩy bạn đến đâu đi chăng nữa, thì bạn sẽ dừng lại ở đây, đọc những dòng này.

Vậy mình sẽ chia sẻ với bạn 2 thực tế sau:

1. Mấy câu tung hô về Node.JS á, sai bét. Bá đạo, vô đối, đỉnh hay ông dzời đi chăng nữa, đều không phải do Node.JS quyết định. Mà là bạn, chính bản thân bạn mới là bá đạo, là vô đối, là đỉnh.

2. Nếu muốn lên đỉnh thì phải chịu khó, và sau đây là những hành trang ban đầu để bạn có thể bắt đầu mò mẫm với Node.JS, anw Happy Coding!

Node.JS là gì

https://nodejs.org/en/

Node.js® is a JavaScript runtime built on Chrome's V8 JavaScript engine. Node.js uses an event->>driven, non-blocking I/O model that makes it lightweight and efficient. Node.js' package ecosystem, npm, is the largest ecosystem of open source libraries in the world.

Node.js® là môi trường thực thi mã JavaScript được xây dựng trên máy ảo V8 của Chrome. Node.js sử dụng mô hình event-driven (hướng sự kiện), non-blocking I/O (tạm dịch là bất đồng bộ Vào/Ra) (nên) làm cho nó (Node.js) nhẹ và hiệu quả. Hệ sinh thái các package (gói thư viện) của Node.js, (hay còn gọi là) npm, là hệ sinh thái mã nguồn mở lớn nhất thế giới.

Goắt - Dờ - Heo! event-driven là cái gì? non-blocking I/O là cái gì? npm là cái gì?

Ơ đừng xoắn!

Nói nôm na: Node.js là một môi trường giúp các bạn chạy mã JavaScript mà không cần đến trình duyệt. Ứng dụng nhiều nhất của Node.js là viết code cho một web server (tương tự như PHP, Java, Ruby, Python, .NET framework v.v...).

Mọi keyword theo kiểu event-driven, non-blocking I/O, npm sẽ được giải thích ngay sau đây :kissing_heart:

Getting started & Hello World

Cài đặt Node.JS khá đơn giản:

Đầu tiên, vui lòng vào đây.

• Nếu bạn đang dùng Windows hoặc Mac, chỉ cần download installer về, click click các kiểu.
    • Nếu bạn đang dùng Linux, bạn có thể cài qua repo. Tuy nhiên, hầu như các repo của Linux hiện tại vẫn đang dùng Node.js phiên bản cũ. Mình khuyến khích việc download source code về và build lại Node.js.
      Okay, dành cho Linuxer lười biếng:
       wget https://nodejs.org/dist/v4.2.1/node-v4.2.1.tar.gz && \
       tar -xvf node-v4.2.1.tar.gz && \
       cd node-v4.2.1 && \
       ./configure && \
       sudo make && \
       sudo make install

Sau đó, hãy thử kiểm tra xem Node.js của bạn đã cài đặt xong chưa bằng lệnh sau:

$ node --version
    v4.2.1

Tiếp theo, là Hello World:

Dùng bất cứ một text-editor nào mà bạn yêu thích, và smash bàn phím với đoạn code sau:

console.log('Hello World!');

Và lưu lại thành hello.js
    Cuối cùng, chạy thử chương trình:

$ node hello.js 
    Hello World

Vâng ạ, Hello World

tobe continued

• Đang trên con đường tìm hiểu nodejs , mong diễn đàn phát triên hơn để ae có nguồn tài liệu tiếng việt hữu ích :dancer:

• Hic mình có search google ra mấy bài tut có vẻ hay ở forum, vậy mà bây h dữ liệu bị xóa hết hic hic :( Admin ko có cách nào khôi phục lại ạ :(

• Angel

Mình đã viết một bài về các bước cần thiết để bắt đầu với Node.js trên Blog của mình. Do mình cũng mới bắt đầu nghiên cứu để dạy lại sinh viên nên viết khá chi tiết. Nếu có sai sót mong được sự góp ý của mọi người. Mình sẽ cố gắng đăng bài cả hai nơi (blog của mình và trên diễn đàn).
    https://gisbookonline.wordpress.com/

• http://thanh3d.blogspot.com/ mình có blog về Nodejs, mongoDB và các vấn đề DevOps khác.

• Cái hay của node là async non blocking :)
    Đang code và sẽ chia sẻ kinh nghiệm về nó dài dài :1234:
    PS: tiếc data cũ quá haiz

• @quangthinh đã nói:

Cái hay của node là async non blocking :)
    Đang code và sẽ chia sẻ kinh nghiệm về nó dài dài :1234:
    PS: tiếc data cũ quá haiz

đang định vọc chút mà vô trang trống không à @@

• Mình có đọc một bài về async và giải thích về promise rất chi tiết ở diễn đàn cũ , không biết có bác nào cẩn thận lưu lại k :)

• @kxd993 Có bác...

• @vantinhmmo bác inbox e với , hoặc gửi vào mail e [email protected] cũng được :) .Thanks bác

• @vantinhmmo đã nói:

@kxd993 Có bác...

Cho mình xin lại cái bài viết của RISKY về async và giải thích về promise với - rất cảm ơn.

[email protected].

• đây là code vs architecture mình tự build các bạn có thể tham khảo :)
    https://github.com/thuanitdn/EXAMPLE_EXPRESSJS_NEDB

• Like :smiley:

• Em mới bắt đầu làm quen với nodejs, có thể đọc sách nào đc ạ?

• @Tuấn-Trịnh Có 1 cuốn khá cũ là nodejs Up and run mình thấy dễ học lắm nhé :D

• Mong cộng đồng ngày một lớn mạnh !

• Chỉ cần có người đăng tin hỏi thì sẽ có người trả lời giải đáp là đã có 1 cộng đồng lớn rồi :D

tobi

0

• Thank you rikky ! I love you !!!

• cũng hay đấy, tôi ứng dụng 1 ít vào trang xstock các bác ghé xem thử và cho cái nhận xét

Log in to reply