Xây dựng ứng dụng chat với WebRTC

• Mọi người cho em hỏi, có ai đang nghiên cứu về WebRTC với XMPP server không ạ. Hiện em đang làm về cái này mà khi khởi động ejabberd (để dựng server XMPP) thì lại bị lỗi. Có ai biết cách khắc phục không. Em cảm ơn nhiều ạ !

• Global Moderator

@Hello-World Nếu đã dùng XMPP sao lại cần thêm WebRTC nữa làm gì bạn ?

• @Vũ
    XMPP là framework đó bạn, dựa trên WebRTC để phát triển, mình đang tìm hiểu về XMPP để xây dựng ứng dụng chat.

• Global Moderator

@Hello-World Hi, ngày trước chỉ với XMPP là đã có thể làm được 1 ứng dụng chat rồi, chắc giờ nó kết hợp với WebRTC để tạo Video Conference nữa :)

• @Vũ
    Bạn còn source code demo hay tài liệu gì về XMPP ứng dụng chat đó ko, share mình tham khảo với !

• Global Moderator

@Hello-World Hi mình ko còn bạn ạ. Trước chỉ làm ở mức custom bản tin XMPP IQ thôi :D Bạn google là thấy rất nhiều example ấy mà :)

• @Vũ Bản tin XMPP là như thế nào bạn, mình chưa rõ lắm, giải thích mình hiểu thêm đi bạn ?

• Global Moderator

Trong giao thức XMPP thì nó có các bản tin gọi là XMPP Stanza, bao gồm các phần tử cấp 1: <message>, <presence> hoặc <iq>.

Trong đó,

• <message>: Bản tin dùng để trao đổi các thông điểm giữa các client với nhau
    • <presence>: Bản tin thiết lập, broadcast và thông báo các trạng thái của client on, off, thời gian đăng nhập
    • <iq>: Bản tin điều khiển client biết cần phải làm gì khi nhận được bản tin này, chuyển máy chủ tín hiệu, thiết lập các thông tin xác thực, ...

Bạn xem thêm chương trình này mình cài đặt để hai thiết bị EE có thể giao tiếp được với sau thông qua XMPP. :)

http://how.vndemy.com/networking/1083-sending-and-receiving-custom-xmpp-iq-with-smack/

• Tuyệt vời ! À, còn 1 thắc mắc là mình muốn thiết kế dạng chat giống như zendesk (1 portal quản lý và 1 script nhúng widget vào trang khách hàng), mình muốn sử dụng XMPP thì phải làm thế nào, chat qua lại thì có thể làm được, còn làm 1 cái widget nhúng thì chưa nghĩ ra ?

• Global Moderator

@Hello-World Cái này thì lại liên quan đến html, javascript, css rồi. Bạn chịu khó search tí là ra ấy mà :)

http://bootsnipp.com/tags/chat

• Ý mình là cách sinh ra script để nhúng vào widget của 1 trang khác á. Giống mấy trang tư vấn khách hàng đó bạn :)

• Angel

@Hello-World Script thì có nhiều cách mà bác, dùng iframe chẳng hạn.

Log in to reply