Trình độ như thế nào mới đủ để học node.js ?

• Chào mọi người, em học lập trình cũng được 2 tháng rồi,chủ yếu tự học trên mạng,em có mua khóa học trên trang codeschool và đã học hết các phần javascript cơ bản rồi,sau đó em có chuyển qua học khóa nodejs nhưng tiếng anh nhiều thuật ngữ mới,rồi lại nói về những kiến thức bên back-end nên không hiểu,sau đó thì lại mua 1 kháo học về node.js trên edumall của anh Nhữ Vũ Bảo mà thấy vẫn không hiểu, em học nodejs vì qua tìm hiểu nó cũng dùng javascript để viết mã phía server-side nên chắc sẽ tiện và nhanh hơn cho việc học. Nhưng đến lúc bắt đầu vào học nodejs em thấy không hiểu gì cả. Cho em hỏi là tại kiến thức javascript cơ bản là không đủ để học nodejs hay em cần phải học một ngôn ngữ phía máy chủ khác như php đã rồi mới nên chuyển sang học nodejs ?. Em chưa từng viết dự án thực tế nào, mới chỉ học viết code theo nhiệm vụ bằng cách học tương tác trên mấy trang như codecademy và codeschool. Giờ em bối rối quá không biết học cái gì tiếp để có thể làm ra một sản phẩm thực tế. Em nên cố gắng cày tiếp javascript để hiểu sâu hơn hay làm học cái gì đó để hiểu hơn về back-end rồi mới học tiếp ?

• Mình nghĩ bạn nên đi học 1 khóa ở trung tâm. Học ở các trung tâm sẽ có giáo trình cụ thể hoặc đơn giản là có thầy để giảng trực tiếp cho bạn nghe, tương tác trực tiếp. Có môi trường bạn bè thầy cô thì học sẽ tốt hơn. Còn khi mà tự học mình nghĩ nên cần một số kiến thức nền tảng trước đã. Như mình cũng tự học Node JS đây nhưng trước đó mình đã code Java Android, khả năng tự tìm tòi, đoán keyword cũng có nên mày mò dễ hơn. Không biết gì lại lên forum hỏi :D

• Kiếm cái gì đó làm là cách học nhanh nhất.

Nếu bạn chưa hề có kiến thức gì về lập trình.

Thì cũng nên biết mấy cái cơ bản :

Http

• verbs : get, post, put , delete ....
    • headers: content-type, authorization, session, cookie, redirect....
    • ssl
    • httpClient

Database:

• read/ create/ update/ delete
    • indexing.

Client

• html/css
    • javascript, ajax

File

• read / write/ edit ....

Mình đi làm hơn 3 năm rồi. mà kiến thức cơ bản cũng chỉ quanh quẩn mấy cái đó.

Tất nhiên là khi làm dự án, thì logic sẽ tăng,... kiểu như combo trong Dota ý

Còn về phần trình độ thì ---- khó trả lời. tùy người có quyết tâm thì việc gì mà chả làm được.

Log in to reply