Hỏi về việc khởi động của SailJs

• khi khởi động Sails . mình thấy framework này khởi động khá chậm ( mình so sánh với express, và laravel của PHP) , ở lần đầu tiên request ( trang login chẳng hạn) rất hay gặp tình trạng load thiếu file dẫn đến giao diện và javascript k đúng. Các bạn dùng Sails có gặp phải hiện tượng này không ?. mình k biết điều này là bình thường hay do mình chưa tối ưu. Mong mọi người giúp đỡ
    p/s: từ newbie Nodejs

• Global Moderator

@thành-vũ-tiến Nếu bạn chạy mặc định thì lâu là đúng. Vì sails thực hiện chạy grunt tasks và copy file ra thư mục tạm .tmp và serve file ở đây. Muốn nhanh bạn cần tạo 1 file .sailsrc ở thư mục gốc của dự án với nội dung:

{
      "generators": {
        "modules": {}
      }, "hooks": {
        "grunt": false
      }
    }

Để chỉ định thư mục serve public file bạn tạo thêm 1 file nữa ở trong thư mục config, ví dụ của mình: ./config/assets.js, trong đó, trường public chỉ định tài nguyên mà phía client được phép truy cập.

/**
     * Created by Vunb on 1.2.2016.
     * Usage: var dataFolder = sails.config.paths.appdata;
     */
    var normalize = require('normalize-path');

module.exports = {
      seed: true,
      paths: {
        public: __dirname + "/../assets",
        appdata: normalize(process.cwd() + "/data")
      }
    };

Hi vọng giúp đc bạn!

• SailsJS khi khởi động load khá nhiều node-modules.
    Để xem các module load, bạn vào config/logs bật logs level lên là "verbose"
    Để giảm bớt các module load có các cách sau:

• Tắt GLOBAL var: bạn vào config/globals tắt bớt
    • Tắt GRUNT (mình thấy cái này khôgn thực sự cần thiết): đổi tên grunt.js ngoài root dir thành grunt.js.bak

Thân,
    mr Winter

• @Vũ @mrwinter cảm ơn bạn nhiều

• Đánh dấu, mình cũng đang tìm hiểu về sailsjs :)

• đơn giản thôi bởi vì bạn đang mật migration alter cho nên sẽ chậm, vì vậy trong config/model.js chuyển alter thành safe bạn sẽ thấy nhanh và safe là mode an toàn khi product đang chạy ở env production

Log in to reply