Build thư viện cho nodejs

• Mình đang có ý tưởng build thư viện cho nodejs: controller, view, model tự động generate.
    Chắc các bạn biết những framework PHP đặc biệt là Yii, tính nặng tự tạo controller, model, view rất là mạnh mẽ, bên cạnh đó thư viện truy vấn cung cấp rất đầy đủ.
    NodeJS mình cũng đang được học tại 1 lớp ở sài gòn nhưng có vẻ nếu code thuần theo kiểu select from where ... thì rất mất thời gian, bên cạnh đó còn vấn đề bảo mật truy vấn nữa.
    Các thư viện cung cấp kết nối như mongdb, mysql, postgre vv. chỉ cung cấp truy vấn thuần.
    Khi insert update rất tốn thời gian nếu 1 table có khoảng 100 cột => gõ tay thì chết ngắc => tự động tạo model sẽ rất tiện lợi.

• Nếu build thư viện thì sẽ tối ưu hơn và nhanh hơn trong vấn đề code cho các dự án.

Không biết ai có ý tưởng như mình không nhỉ!.

• @hongduy mình không có ý kiến gì về ý tưởng của bạn. Nhưng bạn đi học thì ngta phải code thuần để bạn nắm đc các truy vấn csdl.
    Học chỉ là một phần, chủ yếu là ở bạn, bạn có thể tìm hiểu thêm về các thư viện ORM2, Sequelize, Mongosee để tạo truy vấn dễ thở hơn.

• cảm ơn bạn nhé, do một số thư viện mình ko biết. Để mình tìm hiểu mấy cái bạn nói xem thế nào.

• Global Moderator

@hongduy Mình đánh giá cao ý tưởng của bạn, nhưng nodejs cũng gần 10 tuổi rồi bạn. Nên hẳn sẽ có các framework, thư viện rất mạnh hỗ trợ bạn làm đủ thứ mà ko cần phải code chay. Sau khi bạn trải nghiệm 1 số fw như MEAN, SAILS, METEOR, KOA, TOTAL, ... sẽ biết đc 1 vài điểm mạnh yếu, nhu cầu thực sự của mình lúc đó vẫn chưa muộn để thi triển :D

• @Vũ cảm ơn bạn nhiều, mình sẽ tìm hiểu những thư viên bạn đưa ra và tìm hiểu thêm các thư viện khác

• Bạn muốn truy vấn nhanh thì bạn có thể sử dụng NodeJS-ORM, hiện tại support:

• MySQL & MariaDB
    • PostgreSQL
    • Amazon Redshift
    • SQLite
    • MongoDB (beta, missing aggregation for now)

https://github.com/dresende/node-orm2

NHAN NGUYEN

0

• @nguyenquynhan cảm ơn bạn đã giới thiệu thư viện cho mình nhé.

• This post is deleted!

Log in to reply