Chọn gì cho front end của CMS trên nền Node

• Mình có dự định build 1 CMS trên nền NodeJS nhưng băn khoăng không biết nên chọn gì cho phần front-end. Nên chọn 1 framework như angular, react... hay chỉ HTML, CSS và JS thuần. Có ai đã từng làm về CMS có thể cho mình xin ý kiến đánh giá về vấn đề trên không, ưu nhược điểm của 2 lựa chọn, mình xin cảm ơn.

• @phongnhat19 Gắn nó vào 1 con xúc săc rồi lắc nó nên xem.
    Nếu bạn biết cái nào thì bạn nên theo cái đó. Còn chưa biết thì random đi.
    Cá nhân mình thấy thằng nào cũng có cái hay cái dở.
    Còn chủ yếu bạn quan tâm xem thằng khách của bạn nó có hài lòng về cái web của bạn không
    Nó có đẹp có nuột không. Chứ khách nó không hiểu nodejs hay cms là gì đâu

• trước mắt viết jquery đi mình cũng đang có dự định như bạn nhưng vì khả năng có 1 mình.

• @Hồ-Duy-Quốc-Bảo mình cũng định dùng jquery thôi để dễ sinh code, nhưng mà team mình có 1 số người đề nghị dùng react để tốc độ cao hơn. Bạn có từng làm qua CMS chưa ? Nếu có thì cho mình xin ít kinh nghiệm với.

• @Khoa-Lê-Duy mình làm sản phẩm chứ ko phải làm outsource bạn. Do mình chưa làm CMS bao giờ nên chưa biết sẽ có những vấn đề j khi sinh ra HTML thuần và sinh ra React. Bạn có từng làm CMS chưa ? Nếu có thì cho mình xin ít kinhg nghiệm với.

• @phongnhat19 Mình cũng không có nhiều.
    Đại đa số là lang thang, mò mẫm trên mang
    Thấy cái nào hay thì nhặt về làm.
    Bạn cần hiểu cái căn bản của từng cái. Khi đó bạn chỉ cần nhìn là bạn có thể đoán là phải làm như thế nào để ra được nó
    Chúc bạn sớm tới thành ROM!

• @phongnhat19 Bạn & team nên chọn một framework để làm cho nhanh. Code CMS kiểu pure rất vất vả, rất nhiều thứ phải làm chứ chẳng đùa đc.

• @hidemanvn mình nghĩ sinh ra theo framework khó hơn chứ bạn ?

• @phongnhat19 Framework cung cấp cho bạn tận răng các tool
    Bạn không cần hiểu rõ bản chất của nó. Chỉ cần đọc và lam theo hướng dẫn của nó.
    Tuân theo các rule của nó là làm đươc.
    Còn khi bạn đi lên từ cây lúa thì bạn phải làm tất tần tật.
    Nói cms nó cũng không đơn giản.
    Để làm được bạn cần phải biết các chỉ mục sau.

• Ngôn ngữ server: Bạn chọn nodejs rồi. Ngoài ra còn có php, java, C gì đó(+ or # or shap cái này mình không nhớ nữa)
    • Lưu trữ db: chắc bạn chọn mongodb, ngoài ra còn có mysql, sql, oracle, microsoft access(cái này ít người biết)...
    • Lưu trữ media(image,jav,document): Tại server, s3, google cloud...
    • Html/css/javascript: cái này là 1 tổ hợp cũng không kém phần long trong.
    • Bảo mật ra sao, tối ưu hóa ra sao khi có nhiều thằng vào chém gió

Còn nhiều thứ nữa mình chỉ nghĩ được có thế :) Mong bạn đừng nản
    Có thể tham khảo ở link dưới( cái tên "Bill Karwin" còn liệt ra 1 list khủng hơn mình)
    https://www.quora.com/Other-than-html-css-php-mysql-javascript-what-I-need-to-learn-in-order-to-become-a-badass-web-developer

• Làm CMS thì bạn nên tách ra 3 phần APIs, Admin Dashboard dành cho nhà quản trị và website để end-user truy cập tạm gọi là front-end side.

Ở admin dashboard bạn dùng framework nào quen thuộc là được vì chỉ có bạn chơi ở đó thôi. Ví dụ nhóm Ghost dùng Ember.js, cũng rất mạnh.

Ở phía front-end side chắc phải hỗ trợ templating và theming mới gọi là CMS hoàn thiện chứ? Thế thì nó là quyền lựa chọn của end-user rồi chứ đâu phải của bạn. Bạn cứ hỗ trợ default là HTML/CSS/JS thôi, còn thì có APIs đó, end-user thích cái gì dùng cái đấy.

• Thanks mọi người :3

Log in to reply