Deploy Nodejs lên Vultr

• Hi anh em, như tiêu đề hiện nay mình đang có nhu cầu muốn deploy cái app helloword kết nối mongodb của mình lên Vulttr ^!^
    Tại xưa giờ mình Development trên windows , nên qua đây toàn Linux nên hỏi anh em xíu là , nên chọn Centos hay Unbutu nhỉ
    và Linux có giao diện để khi mình Remote vào có thể cài Mongodb lên con VPS ko ?
    hay thuần túy là dùng cmd đẩy code lên ?, do em xài win nên hơi ngán vụ gõ cmd
    Anh em nào biết hướng dẫn sơ giúp mình nhé
    tks anh em

• @nmanhit Về cơ bản thì Centos hay ubuntu là như thôi bạn. Nhưng mình thấy họ chuộng centos hơn thì phải
    2 thằng này cấu lênh nó có khác nhau và các gói cài đặt cũng khác nhau đôi chút
    Nhưng bạn quen 1 thằng rồi thì sang thằng thứ 2 chiến được hết
    Về giao diện thì có remote. Nhưng mình khuyên bạn nên học các câu lệnh console thì tốt hơn.
    Bởi khi nhìn cách bạn điều khiển server bằng các dòng lệnh trên cmd đen xì sẽ "Pro" hone
    Bởi thứ 2 nữa là khi cài bộ giao diện lên nó cũng tốn khá tài nguyên rồi. Nhưng nếu $ bạn rủng rỉnh thì cứ táng con server có max setting thì không sao :)
    đẩy code nên thì bạn nên thông qua git hoặc cái gì đó tương tự( không cần ftp cũng được)

• @Khoa-Lê-Duy Hi Khoa, mình cũng đã kết nối dc vs linux
    sau khi mở 1 file với cấu lệnh nano vd: nano /etc/mongodb.conf , nó mở file lên
    sửa giá trị xong làm sao save change dc nhỉ ?
    và cấu hình username + password cho database mongodb nhứ thế nào nhỉ

• @nmanhit Search đi
    nano mình chưa dùng nhưng hình như giống vim
    Esc -> : ->wq! -> én tớ

• @nmanhit ctrl+x nhé bạn

• @nmanhit nano thì Ctrl + X nhé bạn.

• Tks các bạn nhiều lắm , đã deploy thành công
    p/s bác nào Windows như mình, thì dùng các tool sau nhé
    Putty : để kết nối ssh và gõ lệnh cmd
    FileZilla để upcode, quá nhẹ khi dùng linux hết có 3.1Gb cho core Linux và chưa tới 1Gb cho tất cả các folder :(
    trong khi deploy lên Windows Server hết ~40Gb cho HĐH và IIS =))

Log in to reply